பெர்ன், ஜூன் 3: ஸ்விஸ் வங்கிகளில் கருப்புப் பணம் வைத்துள்ளவர்களை கண்டறிவது தொடர்பான நடவடிக்கைகளின் தொடர்ச்சியாக, ஸ்விட்சர்லாந்து சார்பில் இந்தியர்களுக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பும் நடவடிக்கை தொடர்ந்து வருகிறது.

வரி ஏய்ப்பாளர்களின் சொர்க்கம் என்று அழைக்கப்படும் ஸ்விட்சர்லாந்தில் உள்ள வங்கிகளில், இந்தியாவைச் சேர்ந்த செல்வந்தர்கள் பலர் தங்களது கருப்புப் பணத்தை பதுக்கி வைத்துள்ளதாக குற்றம்சாட்டப்படுகிறது. பிரதமர் மோடி தலைமையிலான மத்திய அரசு ஆட்சிக்கு வந்த பிறகு, கருப்புப் பணம் உருவாவதைத் தடுக்கவும், வரி ஏய்ப்பைக் கட்டுப்படுத்தவும், வெளிநாட்டு வங்கிகளில் பதுக்கி வைக்கப்பட்டுள்ள இந்தியர்களின் கருப்புப் பணத்தை மீட்கவும் தீவிர முயற்சிகளை மேற்கொண்டது.

அதற்காக, சர்வதேச நாடுகளின் ஒத்துழைப்பையும் மத்திய அரசு கோரியுள்ளது. அதன் ஒரு பகுதியாக, ஸ்விஸ் வங்கிகளில் கணக்கு வைத்திருக்கும் இந்தியர்களின் வங்கிக் கணக்கு விவரங்களை பகிர்ந்து கொள்வது தொடர்பாக, இரு நாடுகளுக்கு இடையே ஏற்கெனவே ஒப்பந்தம் கையெழுத்தாகியுள்ளது. அதன்படி, கடந்த மார்ச் மாதத்தில் இருந்து 25-க்கும் மேற்பட்ட இந்திய வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஸ்விஸ் அரசு நோட்டீஸ் அனுப்பியுள்ளது.

அதில் கடந்த மாதம் 14 பேருக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பப்பட்ட நிலையில், அதில் 21-ஆம் தேதி மட்டும் 11 நோட்டீஸ்கள் அனுப்பப்பட்டுள்ளன. கிருஷ்ண பகவான் ராம்சந்த், கல்பேஷ் ஹர்ஷத் கினாரிவாலா, ரத்தன் சிங் சௌதரி, குல்தீப் சிங் திங்ரா, அனில் பரத்வாஜ் உள்ளிட்ட ஒரு சிலரின் பெயர்கள் மட்டும் முழுமையாக இடம்பெற்றுள்ளன. எனினும், அவர்கள் தொடர்பான வேறு தகவல்கள் எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை.

இந்திய அரசுக்கு தங்களின் வங்கிக் கணக்கு விவரங்களைத் தெரிவிப்பதை எதிர்த்து, சம்பந்தப்பட்ட இந்திய வாடிக்கையாளர்கள் உரிய ஆதாரங்களுடன் 30 நாள்களுக்குள் (சிலவற்றில் 10 நாள்களுக்குள்) முறையீடு செய்யலாம். அவர்கள் முறையீடு செய்யத் தவறினால், அவர்களைப் பற்றிய வங்கிக் கணக்கு விவரங்களை இந்திய அரசுடன் பகிர்ந்து கொள்வதற்கான அடுத்த கட்ட நடவடிக்கைகளை ஸ்விஸ் அரசு முன்னெடுக்கும்.