புதுடெல்லி, ஆக.10: காஷ்மீரில் மறு சீரமைப்பு நடவடிக்கையை மேற்கொண்ட பிரதமர் நரேந்திர மோடி, அடுத்த கட்டமாக மத மாற்றத்தைத் தடுக்கும் மசோதாவை கொண்டுவரத் திட்டமிட்டிருப்பதாக கூறப்படுகிறது. அடுத்த நாடாளுமன்றக் கூட்டத்தொடரிலேயே இந்த மசோதா கொண்டுவரப்படும் எனத் தெரிகிறது.

ஜம்மு-காஷ்மீர் மறு அமைப்பு மசோதா போன்ற முக்கிய மசோதாக்களை அரசாங்கம் நிறைவேற்றிய நாடாளுமன்ற பட்ஜெட் அமர்வு முடிவடைந்த சிறிது நேரத்திலேயே இது வருகிறது. இது மாநிலத்தை இரண்டு யூனியன் பிரதேசங்களாக பிரிக்கிறது – ஜம்மு-காஷ்மீர் மற்றும் லடாக். முஸ்லீம் பெண்கள் (திருமண உரிமை மீதான பாதுகாப்பு) மசோதா, இது மூன்று தலாக் குற்றவாளிகளை குற்றப்படுத்துகிறது.

இந்த இரண்டு மசோதாக்களும் மக்களவை மற்றும் மாநிலங்களவையில் எதிர்க்கட்சியின் சலசலப்புக்கு மத்தியில் நிறைவேற்றப்பட்டன. 370 வது பிரிவு ரத்து செய்யப்பட்ட விதம் குறித்து எதிர்க்கட்சி கேள்வி எழுப்பிய போதிலும், மூன்று தலாக் வழக்குகளில் கணவரை சிறைக்கு அனுப்புவதற்கான விதிமுறையை அது எதிர்த்தது.

மக்களவை மற்றும் மாநிலங்களவை தேதி குறிப்பிடப்படாமல் ஒத்திவைக்கப்பட்ட நிலையில், சபாநாயகர் ஓம் பிர்லா மற்றும் ஸிஷி தலைவர் எம்.வெங்கையா நாயுடு, சமீபத்திய அமர்வு நாடாளுமன்ற வரலாற்றில் மிகச் சிறந்த ஒன்றாகும் என்று கூறினார். இதை “மக்களவைக்கான தங்க அமர்வு” என்று கூறி, ஓம் பிர்லா 35 மசோதாக்கள் நிறைவேற்றப்பட்டதாக சுட்டிக்காட்டியிருந்தார்.

மத்திய நாடாளுமன்ற விவகார அமைச்சர் பிரல்ஹாத் ஜோஷி கருத்துப்படி, முந்தைய நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில் 99% அரசு வணிகம்” நிறைவடைந்தது. இந்த அமர்வில் இந்தியாவின் முதல் முழுநேர பெண் நிதி அமைச்சராக நிர்மலா சீதாராமன் தனது முதல் பட்ஜெட்டை சபையில் வழங்கினார். ஜூலை 26ம் தேதியுடன் நாடாளுமன்ற கூட்டத் தொடர் முடிவடைய இருந்தது.

ஜம்மு-காஷ்மீர் மறு அமைப்பு மற்றும் மூன்று தலாக் மசோதாக்களைத் தவிர, மத்திய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு அமைப்பை வலுப்படுத்துவதற்கும் அதன் அதிகாரிகளுக்கு அதிகாரம் அளிப்பதையும் நோக்கமாகக் கொண்ட தேசிய புலனாய்வு அமைப்பு (திருத்த) மசோதா 2019ஐ நாடாளுமன்றம் நிறைவேற்றியது.

இரண்டாவது முறையாக பிரதமராக பதவியேற்ற நரேந்திர மோடி அதிரடியாக பலத் திட்டங்களை நிறைவேற்றி வருகிறார். அடுத்த கட்டமாக பிஜேபியில் பெரிதும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட மதமாற்ற தடைச்சட்டம் கொண்டு வரப்படுகிறது. இதற்கான ஏற்பாடுகளை அரசாங்கம் ஏற்கனவே தொடங்கிவிட்டதாகவும், எந்தவிதமான மத மாற்றத்தையும் தடுக்கக்கூடிய மசோதாவைக் கொண்டுவருவதற்கான விவாதம் நடைபெற்று வருவதாகவும் அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.